Hà Nội

Phát động Cuộc thi Đại sứ Văn hóa đọc thành phố Hà Nội năm 2024

Sơn Dương • 19/04/2024 14:41

Sáng 19/4, tại Thư viện Hà Nội, Sở Văn hóa và Thể thao Hà Nội tổ chức khai mạc Ngày sách và Văn hóa đọc Việt Nam lần thứ III năm 2024 và phát động Cuộc thi Đại sứ Văn hóa đọc thành phố Hà Nội năm 2024 với chủ đề “Phát huy hào khí Thăng Long - Hà Nội, xây dựng Thủ đô Văn hiến - Văn minh - Hiện đại”.

Tham dự lễ khai mạc có các đồng chí: Đoàn Quỳnh Dung - Phó Vụ trưởng Vụ Thư viện (Bộ VHTT&DL); Nguyễn Xuân Dũng - Giám đốc Thư viện Quốc gia Việt Nam; Trịnh Thị Lan - Trưởng phòng Báo chí Xuất bản (Ban Tuyên giáo Thành ủy Hà Nội); Trần Tuấn Anh, Giám đốc Thư viện Hà Nội; Trần Nữ Quế Phương - Trưởng phòng Thông tin Thư viện Quân đội; đại diện lãnh đạo các sở, ban, ngành của Thành phố cùng cán bộ thư viện của 30 quận, huyện, thị xã trên địa bàn Thủ đô.

“

Đánh giá cao tầm quan trọng của sách và việc đọc sách, khẳng định vị trí, vai trò của sách trong đời sống, xã hội. Quốc hội nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam khóa XIV thông qua quyết định lấy ngày 21/4 hằng năm là "Ngày Sách và Văn hóa đọc Việt Nam" và được quy định tại Điều 30- Luật Thư viện năm 2019. Thủ tướng Chính phủ đã ban hành nhiều quyết định về đề án Phát triển văn hóa đọc trong cộng đồng đến năm 2020 định hướng đến năm 2030; Quyết định về việc tổ chức Ngày Sách và Văn hoá đọc Việt Nam.

z5362305995141_6c4ba48a2b2ca27b43c7d7226b2be790.jpg
Ông Trần Tuấn Anh - Giám đốc Thư viện Hà Nội phát biểu tại Lễ khai mạc.

Phát biểu khai mạc chương trình, ông Trần Tuấn Anh - Giám đốc Thư viện Hà Nội cho biết, Cuộc thi Đại sứ Văn hóa đọc thành phố Hà Nội được tổ chức hằng năm nhằm khơi dậy niềm đam mê đọc sách đối với bạn đọc lứa tuổi thanh thiếu nhi, đồng thời thông qua cuộc thi khẳng định vai trò, những giá trị của văn hoá đọc trong việc nâng cao năng lực của người Việt Nam, đặc biệt trong việc tiếp cận với thông tin và tri thức góp phần nâng cao dân trí, phát triển tư duy, khả năng sáng tạo, bồi dưỡng nhân cách, tâm hồn, tăng cường ý thức chấp hành pháp luật, hình thành lối sống lành mạnh cho thế hệ trẻ, đẩy mạnh việc xây dựng xã hội học tập.

Với quan điểm, mục tiêu và giải pháp đặt ra tại Nghị quyết số 15 của Bộ Chính trị đó là: Thống nhất cao trong nhận thức về vị trí, vai trò quan trọng đặc biệt và yêu cầu, nhiệm vụ phát triển Thủ đô Hà Nội đến năm 2030, tầm nhìn đến năm 2045: Thủ đô Hà Nội là Thành phố "Văn hiến - Văn minh - Hiện đại"; tập trung phát triển văn hoá Thủ đô xứng tầm với truyền thống nghìn năm Thăng Long - Hà Nội; xây dựng Hà Nội thực sự là trung tâm hội tụ, kết tinh văn hoá của cả nước, trở thành nguồn lực phát triển mới cho Thủ đô. Thành ủy Hà Nội đã ban hành Chương trình 06 về Phát triển văn hóa, nâng cao nguồn nhân lực, xây dựng người Hà Nội thanh lịch văn minh; UBND thành phố đã ban hành Kế hoạch số 268/KH-UBND ngày 29/11/2021 về phát triển mô hình đọc sách trên địa bàn thành phố giai đoạn 2021-2025 trong đó có các chỉ tiêu cụ thể về phát triển văn hóa đọc trong cộng đồng.

Bám sát chỉ đạo của Thành phố, Sở Văn hóa và Thể thao đã ban hành Văn bản hướng dẫn số 1420/SVHTT-TV ngày 11/4/2024 về tổ chức các hoạt động hưởng ứng Ngày sách và văn hóa đọc Việt Nam lần thứ III trong toàn hệ thống thư viện công cộng trên địa bàn Thành phố với những nội dung hoạt động và nhiệm vụ cụ thể của các cấp, các ngành nhằm tạo nên sự chuyển biến và lan tỏa giá trị của sách và vai trò của sách trong đời sống người dân. Ngay từ đầu tháng 4/2024 nhiều quận, huyện, thị xã trên địa bàn thành phố Hà Nội đã tổ chức các hoạt động hưởng ứng Ngày sách và Văn hóa đọc Việt Nam với nhiều hoạt động thiết thực như Trưng bày triển lãm sách, nói chuyện chuyên đề, vẽ tranh theo chủ đề, thi xếp sách Nghệ thuật, tuyên truyền giới thiệu sách, trao tặng sách… đã tạo lên sức lan tỏa về việc đọc sách và phát triển văn hóa đọc đến toàn người dân địa phương.

Có thể nói Cuộc thi Đại sứ Văn hóa đọc thành phố Hà Nội trong những năm qua đã thành công rực rỡ, đã thu hút được đông đảo học sinh, sinh viên, đoàn viên thanh niên trên địa bàn thành phố tham gia, đã tạo được dấu ấn và lan tỏa văn hóa đọc ngay từ chính gia đình, nhà trường và cộng đồng.

Qua 3 năm tổ chức Cuộc thi, Ban Tổ chức đã nhận được 164.204 bài dự thi. Trong đó có nhiều bài được đầu tư công phu, nội dung tốt, sáng tác tác phẩm văn học với nhiều thể loại: truyện ngắn, thơ, kịch, vẽ tranh, video clip sáng tạo… lồng ghép thể hiện nhiều kỹ năng trong bài viết như viết chữ đẹp, vẽ tranh, sử dụng song ngữ… Ban tổ chức đã trao giải cấp Thành phố là 105 bài viết; 24 giải tập thể .

Năm 2024, Cuộc thi Đại sứ Văn hóa đọc thành phố Hà Nội với yêu cầu cao hơn, quy mô và chất lượng hơn, ngoài các bài viết dự thi, các em đạt giải cao còn thêm phần thuyết trình, hùng biện cho bài viết của mình, do đó yêu cầu các thí sinh tham gia dự thi phải có thêm nhiều kỹ năng hơn. Ngoài ra, điểm nổi bật năm nay là mở rộng đối tượng dự thi là các em học tập tại các trường Quốc tế trên địa bàn Thành phố.

Trong khuôn khổ chương trình, Sở Văn hoá và Thể thao Hà Nội tổ chức Lễ phát động Đại sứ Văn hóa đọc thành phố Hà Nội năm 2024; nói chuyện chuyên đề về “Văn hóa đọc với thanh thiếu niên hiện nay”.

1(1).jpg
Các đại biểu cắt băng khai mạc chương trình.

Em Nguyễn Mai Linh, học sinh lớp 6A11 Trường THCS Chu Văn An (Tây Hồ, Hà Nội), người đạt giải Nhất Cuộc thi Đại sứ Văn hóa đọc thành phố Hà Nội năm 2023 chia sẻ: “Sau khi đạt giải Nhất Cuộc thi, em đã có dịp để nhìn lại việc đọc của mình, việc duy trì thói quen đọc sách hàng ngày để mở mang kiến thức đã giúp em có cơ hội giành được giải thưởng. Vinh dự ấy càng giúp em có thêm động lực để tìm đọc những cuốn sách hay, cuốn sách bổ ích để bồi đắp, trau dồi tri thức. Đối với em Cuộc thi Đại sứ Văn hoá đọc thành phố Hà Nội không chỉ đơn thuần là một cuộc thi mà thực sự là một trải nghiệm vô cùng ý nghĩa. Thông qua Cuộc thi giúp chúng em phát huy niềm đam mê đọc sách, chia sẻ những cuốn sách hay, những phương pháp đọc sách hiệu quả, lan toả tình yêu với sách đến với mọi người và cho một thế hệ trẻ biết trân trọng và yêu sách”.

2(1).jpg
Em Nguyễn Mai Linh, học sinh lớp 6A11 Trường THCS Chu Văn An, quận Tây Hồ, Hà Nội.

Cuộc thi Đại sứ Văn hóa đọc thành phố Hà Nội lần năm 2024 là một trong những hoạt động nhằm cụ thể hóa Đề án“Phát triển Văn hóa đọc trong cộng đồng đến năm 2020, định hướng đến năm 2030” của Thủ tướng Chính phủ; Chương trình số 06-CTr/TU ngày 17/3/2021 của Thành ủy Hà Nội về “Phát triển văn hóa, nâng cao chất lượng nguồn nhân lực, xây dựng người Hà Nội thanh lịch, văn minh giai đoạn 2021 - 2025” trên địa bàn Thành phố Hà Nội.

Một số hình ảnh tại chương trình:

z5362335569480_eb5b715f77989aea26461e9ccfe00fd7.jpg
z5362305148344_58c780a921984c360b636bd5c83bd544.jpg
Các đại biểu tham quan không gian trưng bày sách tại Thư viện Hà Nội
z5362304378585_dc88e9b07fa3d0001005684eaffe7fa5.jpg
z5362304062621_19acfae768aab5286e0e015268acec43.jpg
z5362303338500_0e154015c7a38e9a4d584e5fd13da575.jpg
Một số đầu sách tại không gian Thư viện Hà Nội trong ngày Khai mạc Ngày sách và Văn hóa đọc Việt Nam lần thứ III năm 2024.
z5362365510998_04474e77bcabb9c59ca96fed76df84b6.jpg
z5362365572678_e263d48b80396a69804e0fc068ffa4f0.jpg
Thư viện Hà Nội luôn thu hút đông đảo các bạn trẻ.
z5362400322524_118f1347f067f3371f7cb1eb4d484759.jpg
Tại Lễ phát động Cuộc thi Đạị sứ Văn hóa đọc thành phố Hà Nội năm 2024, Ban Tổ chức tặng sách lưu niệm cho các đại biểu, bạn đọc.
Bài liên quan
(0) Bình luận
  • Lùi thời gian tổ chức Festival Thu Hà Nội 2026
    Theo kế hoạch dự kiến ban đầu, Festival Thu Hà Nội năm 2026 sẽ diễn ra từ ngày 16 tháng 10 đến ngày 18 tháng 10 năm 2026 tại không gian Công viên Thống Nhất, phường Hai Bà Trưng, thành phố Hà Nội. Tuy nhiên, do phát sinh một số lý do khách quan, Ban Tổ chức đã quyết định tạm hoãn và lùi thời điểm diễn ra sự kiện sang một khoảng thời gian khác phù hợp hơn.
  • “Hành trình di sản Phú Thượng” được kể bằng công nghệ
    Họa đồ số "Phú Thượng - Phú Gia, nếp làng trong phố" vừa được ra mắt tại đình Phú Gia, mở ra một cách kể chuyện mới về vùng đất và con người nơi đây. Công nghệ số được đặt vào vai người giữ lửa cho di sản, nhất là với thế hệ trẻ.
  • Hội sách quốc tế Frankfurt 2026: Dấu ấn văn hóa Hà Nội và Quốc Tử Giám - Trường Quốc học đầu tiên của Việt Nam
    Chiều ngày 6/10/2026 tại Trung tâm Triển lãm Messe Frankfurt, Frankfurt am Main (CHLB Đức) đã diễn ralễ khai mạc Hội sách quốc tế Frankfurt lần thứ 78 - năm 2026 (từ ngày 7 - 11/10). Đoàn công tác Thành phố Hà Nội do bà Nguyễn Thị Mai Hương - Phó Giám đốc Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch làm trưởng đoàn đã đem đến hội sách lớn nhất thế giới nhiều đầu sách tiêu biểu về lịch sử - văn hóa Hà Nội và Việt Nam, đặc biệt là sách, tư liệu nhân kỷ niệm 950 năm thành lập Quốc Tử Giám - Trường Quốc học đầu tiên của Vi
  • Chương trình nghệ thuật đặc biệt “80 năm - vang mãi bản hùng ca Hà Nội”
    Tối 10/10/2026, tại khu vực Vườn hoa Đền Bà Kiệu (phường Hoàn Kiếm), Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch Hà Nội phối hợp với Bộ Tư lệnh Thủ đô Hà Nội tổ chức Chương trình nghệ thuật đặc biệt “80 năm - Vang mãi bản hùng ca Hà Nội”. Đây là chương trình nhân kỷ niệm 80 năm Ngày Truyền thống Lực lượng vũ trang Thủ đô Hà Nội (19/10/1946 - 19/10/2026).
  • Rực rỡ “Sắc màu năm châu” giữa lòng Thủ đô Hà Nội
    Lễ hội đường phố “Sắc màu năm châu” thuộc Lễ hội Văn hóa Thế giới tại Hà Nội lần thứ hai – năm 2026, đã diễn ra vào chiều 3/10 tại không gian phố đi bộ quanh hồ Hoàn Kiếm. “Sắc màu năm châu” do UBND Thành phố Hà Nội chỉ đạo nội dung; Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch Hà Nội chủ trì, chỉ đạo Nhà hát Múa rối Thăng Long tổ chức thực hiện.
  • Hà Nội khẳng định quyết tâm, tiên phong đưa Ngày Văn hóa Việt Nam thành ngày hội của Nhân dân
    Thực hiện Chương trình hành động số 08-CTr/TU của Ban Thường vụ Thành ủy Hà Nội về thực hiện Nghị quyết số 80-NQ/TW của Bộ Chính trị về phát triển văn hóa Việt Nam, sáng 3/10 tại Làng Văn hóa các dân tộc Việt Nam (xã Đoài Phương, TP Hà Nội), UBND thành phố Hà Nội tổ chức Lễ phát động hưởng ứng “Ngày Văn hóa Việt Nam tại Hà Nội năm 2026” với thông điệp “Thăng Long - Hà Nội, ngàn năm văn hiến - Muôn sắc Việt Nam”.
Nổi bật Tạp chí Người Hà Nội
  • [Podcast] Tản văn: Cơm cà muối mặn, rưng rưng ngày bão
    Đã hai ngày rồi, cơn bão ghé ngang qua nhà. Mẹ ngồi buồn bã trước thềm. Mưa gió, đàn vịt, đàn gà chẳng đi kiếm ăn được. Chúng nép mình dưới bụi chuối, co ro bởi đôi cánh đã ướt rượt. Đàn gà con nối đuôi nhau, lạc giọng tìm mẹ.
  • Định vị thương hiệu di sản văn hóa Hà Nội từ mô hình kinh tế đêm
    Trong bối cảnh cạnh tranh đô thị ngày càng gia tăng, kinh tế đêm trở thành một động lực tăng trưởng mới tại nhiều quốc gia và thành phố lớn. Đối với Hà Nội, phát triển kinh tế đêm không chỉ mở rộng không gian và thời gian hoạt động kinh tế mà còn tạo điều kiện khai thác chiều sâu văn hóa, gia tăng trải nghiệm du lịch và xây dựng bản sắc đô thị. Từ các sản phẩm du lịch đêm gắn với di sản đến định hướng phát triển sáng tạo, Hà Nội đang từng bước hướng tới thương hiệu “thành phố trải nghiệm văn hóa về đêm”, q
  • Cải lương trong không gian nghệ thuật cộng đồng bên hồ Hoàn Kiếm
    Tối 18/10, tại sân khấu Nhà Bát Giác bên hồ Hoàn Kiếm, chương trình “Âm nhạc cộng đồng” do Nhà hát Cải lương Hà Nội thực hiện mang đến một không gian nghệ thuật giàu màu sắc với các tiết mục tân cổ, ca cổ, hát xẩm và múa. Từ những giai điệu về quê hương, Hà Nội đến những câu chuyện lịch sử được kể bằng ngôn ngữ sân khấu, chương trình góp phần đưa những giá trị truyền thống đến gần hơn với công chúng trong không gian mở.
  • Hà Nội tháo gỡ các điểm nghẽn, đẩy nhanh kết cấu hạ tầng giao thông
    Thực hiện Luật Thủ đô 2026 (điểm a, b, c, đ Khoản 1 Điều 13 và điểm d khoản 4 Điều 26), HĐND Thành phố Hà Nội đã ban hành Nghị quyết số 70/2026/NQ-HĐND quy định chính sách đầu tư phát triển, quản lý, khai thác kết cấu hạ tầng đường bộ, đường sắt địa phương trên địa bàn thành phố. Văn bản này có ý nghĩa quan trọng, tác động sâu rộng và tích cực để Hà Nội đầu tư phát triển, khai thác kết cấu hạ tầng giao thông trong thời kỳ mới.
  • Hà Nội thí điểm mô hình tiêu dùng số và bảo trợ thương mại điện tử
    Hà Nội đang chuẩn bị thí điểm mô hình tiêu dùng số và bảo trợ thương mại điện tử giai đoạn 2026-2028 nhằm tạo môi trường kinh doanh trực tuyến an toàn, minh bạch. Chương trình tập trung xây dựng cơ chế giám sát, phân loại rủi ro và hỗ trợ tiểu thương, hộ kinh doanh tiếp cận công nghệ thông qua hệ thống "Gian hàng số". Dự kiến đến năm 2028, thành phố sẽ mở rộng mô hình tới hàng trăm chủ thể, kết nối 1.000 sản phẩm rõ nguồn gốc và ứng dụng AI để tối ưu hóa công tác quản lý.
Đừng bỏ lỡ
  • Hà Nội triển khai 10 mô hình xây dựng người Hà Nội thanh lịch, văn minh
    Sáng 21/10, Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch (VHTT&DL) Hà Nội tổ chức Hội nghị phát động hưởng ứng thực hiện Quy tắc ứng xử, xây dựng người Hà Nội thanh lịch, văn minh năm 2026 và phát động Cuộc thi trực tuyến “Văn hóa từ mỗi hành động”.
  • Chiếu miễn phí 6 bộ phim Italia tại Trung tâm Chiếu phim Quốc gia
    Nhằm thúc đẩy giao lưu văn hóa và thắt chặt tình hữu nghị, sự hiểu biết lẫn nhau giữa nhân dân hai nước, Đại sứ quán Italia tại Hà Nội phối hợp cùng Liên hoan Phim Châu Á tại Rome tổ chức "Tuần phim Italia tại Việt Nam 2026". Sự kiện diễn ra từ ngày 27/10 đến ngày 01/11/2026 tại Trung tâm Chiếu phim Quốc gia, số 87 Láng Hạ, Ô Chợ Dừa, Hà Nội, mang đến cho công chúng Thủ đô cơ hội thưởng thức sáu tác phẩm điện ảnh đương đại xuất sắc.
  • [Video] Độc đáo kỹ thuật xếp đá, điều phối nước ở hệ thống giếng cổ của người Chăm Pa
    Hệ thống giếng cổ Gio An (xã Cồn Tiên, tỉnh Quảng Trị) là công trình dẫn thủy duy nhất ở Việt Nam với kỹ thuật xếp kè đá, khéo léo điều phối mạch nước ngầm của người Chăm Pa để phục vụ sinh hoạt và sản xuất nông nghiệp.
  • Xây dựng hồ sơ khoa học di sản Ca Huế trình UNESCO
    UBND TP Huế ban hành kế hoạch xây dựng hồ sơ di sản “Ca Huế” đệ trình UNESCO ghi danh vào Danh sách di sản văn hóa phi vật thể đại diện của nhân loại.
  • Phát động thực hiện quy tắc ứng xử, xây dựng người Hà Nội thanh lịch, văn minh
    Nhằm cụ thể hóa Nghị quyết số 80-NQ/TW và Nghị quyết số 02-NQ/TW của Bộ Chính trị, Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch Hà Nội tổ chức Hội nghị phát động hưởng ứng thực hiện Quy tắc ứng xử, xây dựng người Hà Nội thanh lịch, văn minh năm 2026.
  • “Dấu thiêng Hà Nội”: Gợi nhớ ký ức về Thủ đô hào hùng trong kháng chiến
    Trong khuôn khổ Liên hoan Sân khấu Hà Nội mở rộng 2026, vở tuồng “Dấu thiêng Hà Nội” (với thông điệp “Cho những gì còn mãi”) do Nhà hát Sân khấu Truyền thống Quốc gia Việt Nam thực hiện, diễn ra ngày 19/10 đã đưa khán giả trở về những ngày tháng chiến đấu hào hùng của quân và dân Thủ đô trong 60 ngày đêm khói lửa cuối năm 1946, đầu năm 1947.
  • Tuần văn hóa đại đoàn kết dân tộc 2026: Bước chuyển trong tư duy và phương thức thực hành văn hóa
    Hội nghị trực tuyến toàn quốc do Phó Thủ tướng Chính phủ Phạm Thị Thanh Trà chủ trì đã quán triệt Kế hoạch tổ chức Ngày Văn hóa Việt Nam (24/11) gắn với Ngày hội Đại đoàn kết toàn dân tộc năm 2026. Sự kiện hướng tới việc lấy Nhân dân làm chủ thể sáng tạo, đưa văn hóa thấm sâu vào đời sống cơ sở nhằm khơi dậy lòng yêu nước và phát huy sức mạnh khối đại đoàn kết toàn dân. Các bộ, ngành, địa phương được giao nhiệm vụ cụ thể nhằm đảm bảo chuỗi hoạt động diễn ra thiết thực, an toàn và tạo dấu ấn lan tỏa rộng khắp.
  • Tuân thủ nghiêm quy định pháp luật khi đưa phim Việt Nam ra quốc tế
    Cục Điện ảnh ban hành Công văn số 2064/ĐA-PBP yêu cầu các cơ sở sản xuất và nhà làm phim nghiêm túc tuân thủ quy định pháp luật, bảo đảm phải có Giấy phép phân loại phim hoặc Quyết định phát sóng trước khi gửi tác phẩm tham dự các sự kiện điện ảnh quốc tế. Bên cạnh đó các cơ sở cần chủ động kế hoạch thủ tục và công bố giải thưởng trung thực.
  • Concert quốc gia “Tự hào là người Việt Nam 2026” sắp diễn ra tại tỉnh Thái Nguyên
    Vào lúc 20h ngày 1/11/2026, tại Sân vận động Thái Nguyên, tỉnh Thái Nguyên sẽ diễn ra Concert quốc gia “Tự hào là người Việt Nam 2026” với chủ đề “Nối vòng tay lớn”. Qua ngôn ngữ âm nhạc và nghệ thuật biểu diễn, chương trình góp phần lan tỏa các giả trị lịch sử và tinh thần đại đoàn kết dân tộc.
  • Thành lập Hội đồng cấp Nhà nước xét tặng danh hiệu "Nghệ nhân Nhân dân" và "Nghệ nhân Ưu tú"
    Chính phủ vừa ban hành Quyết định số 1998/QĐ-TTg do Phó Thủ tướng Phạm Thị Thanh Trà ký ngày 16/10/2026, chính thức thành lập Hội đồng cấp Nhà nước xét tặng danh hiệu "Nghệ nhân Nhân dân" và "Nghệ nhân Ưu tú" trong lĩnh vực di sản văn hóa phi vật thể lần thứ Tư.
Phát động Cuộc thi Đại sứ Văn hóa đọc thành phố Hà Nội năm 2024
POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO