Chính sách & Quản lý

Hà Nội sắp đấu giá đất ở nhiều huyện ven đô, có lô khởi điểm gần 10 tỷ đồng

Kim Thoa 16:46 27/03/2023

Trong tháng 4 tới đây nhiều lô đất tại huyện Đông Anh, Thạch Thất, Sóc Sơn của Hà Nội sẽ liên tục tổ chức đấu giá với mức khởi điểm có nơi gần 10 tỷ đồng/thửa.

huyen-soc-son-dau-gia-dat-ha-noi-1679372812214851139283.jpg
Hà Nội sắp đấu giá đất ở nhiều huyện ven đô, có lô khởi điểm gần 10 tỷ đồng (Ảnh: TN)

Công ty Đấu giá hợp danh số 5 Quốc gia vừa ra thông báo đấu giá đất của Trung tâm phát triển quỹ đất huyện Sóc Sơn. Cụ thể, quyền sử dụng đất của 22 thửa đất có diện tích từ 89,1m2 đến 200m2 mỗi lô tại thôn Dược Thượng, xã Tiên Dược, huyện Sóc Sơn (đợt 6) sẽ được đấu giá vào sáng ngày 15/4 tại hội trường UBND huyện Sóc Sơn.

22 thửa đất trên có mức giá khởi điểm 45-49,7 triệu đồng/m2, cá biệt có lô 200m2 có giá khởi điểm gần 10 tỷ đồng. 

Mục đích sử dụng đất là đất ở với thời hạn sử dụng ổn định, lâu dài. Hình thức đấu giá đất là bỏ phiếu kín trực tiếp tại cuộc đấu giá, theo phương thức trả giá lên, bước giá 100 nghìn đồng/m2.

Đáng chú ý, trong lần đấu giá này, không ít lô đất giá khởi điểm khoảng 4,2-7,3 tỷ đồng. Đơn cử, lô đất 120m2 tại điểm X1, Đông Hội và Mai Lâm có giá khởi điểm 7,3 tỷ đồng (tương đương 60,9 triệu đồng/m2).

Cũng trong tháng 4 tới, hàng loạt lô đất tại huyện Thạch Thất sẽ được mang ra đấu giá. Trong đó, 21 lô đất tại khu Đầu Cầu Dưới, thôn Thái Hòa, xã Bình Phú của huyện này có giá khởi điểm từ 4,7 tỷ đồng/lô đến 5,3 tỷ đồng/lô, tương đương giá khởi điểm từ 33-36 tỷ đồng/lô với diện tích 144m2.

Cũng tại huyện Thạch Thất, 15 lô đất tại khu Đồng Cháy, xã Hương Ngải có diện tích từ 134-163 m2/lô, với giá khởi điểm từ 4,99-6,71 tỷ đồng/lô. Buổi đấu giá được tổ chức ngày 7/4 tại hội trường Phòng Giáo dục và Đào tạo huyện Thạch Thất.

Công ty Đấu giá hợp danh Sơn Thịnh cũng vừa ra thông báo đấu giá tài sản của Trung tâm phát triển quỹ đất huyện Đông Anh. 

Theo đó, vào ngày 8/4 tới, công ty này sẽ tổ chức đấu giá quyền sử dụng 27 lô đất tại 7 xã gồm Kim Nỗ, Thụy Lâm, Đại Mạch, Đông Hội, Mai Lâm, Dục Tú, Liên Hà.

Các lô đất với diện tích từ 65,3m2 đến 124,78m2 có giá khởi điểm từ 20,8 triệu đồng/m2 đến 60,9 triệu đồng/m2. Trong lần đấu giá này, có những lô đất giá khởi điểm khoảng 4,2-7,3 tỷ đồng. Lô đất 120m2 tại điểm X1, Đông Hội và Mai Lâm có giá khởi điểm 7,3 tỷ đồng (tương đương 60,9 triệu đồng/m2)…

Bài liên quan
  • Năm 2023, Hà Nội bắt đầu trong lộ trình khôi phục không gian chính điện Kính Thiên
    Trong năm 2023, Hà Nội sẽ có đủ cơ sở, bước những bước đầu tiên trong lộ trình khôi phục không gian chính điện Kính Thiên, qua đó, giúp nhân dân và du khách quốc tế có thêm cơ hội tìm hiểu lịch sử văn hóa của Việt Nam thông qua hình dung về kiến trúc chính điện uy nghi, lộng lẫy tiêu biểu cho Hoàng thành Thăng Long, biểu trưng cho sự trường tồn của đất nước Việt Nam.
(0) Bình luận
  • Hà Nội khởi công dự án nhà ở cho lực lượng Công an nhân dân tại Đông Anh
    Sáng 28/8, Bộ Công an phối hợp Ủy ban Nhân dân thành phố Hà Nội tổ chức Lễ khởi công Dự án đầu tư xây dựng nhà ở cho lực lượng vũ trang Công an nhân dân tại phân khu đô thị N9, xã Đông Anh, thành phố Hà Nội.
  • Hà Nội khởi công dự án nhà ở hơn 8ha gần khu công nghệ cao Hòa Lạc
    Khu nhà ở Hòa Lạc, tên thương mại là Hoa Lac Metro City vừa chính thức khởi công sáng ngày 24/8.
  • Nhà ở xã hội Hà Nội: Từ đáp ứng nhu cầu đến xây dựng không gian sống phù hợp
    Phát triển nhà ở xã hội không chỉ là gia tăng số lượng căn hộ mà còn đặt ra yêu cầu về chất lượng không gian sống, khả năng tiếp cận các tiện ích và hiệu quả quản lý, sử dụng nguồn lực đất đai. Thông báo số 649-TB/TU ngày 13/8/2026 của Văn phòng Thành ủy Hà Nội về kết luận của đồng chí Nguyễn Trọng Đông, Ủy viên Trung ương Đảng, Phó Bí thư Thường trực Thành ủy, tại cuộc họp về tình hình phát triển nhà ở xã hội trên địa bàn Thành phố đã đặt ra nhiều yêu cầu cụ thể theo hướng chủ động, phù hợp nhu cầu thực tế và nâng cao chất lượng đời sống của người dân.
  • Hà Nội lập Tổ công tác đặc biệt, áp dụng "làn xanh" cắt giảm 50% thời gian thủ tục nhà ở xã hội
    Một trong những biện pháp đột phá là tổ công tác yêu cầu các cơ quan, đơn vị liên quan và chủ đầu tư phải phối hợp chặt chẽ, áp dụng cơ chế “làn xanh” trong việc giải quyết thủ tục. Cụ thể, các thủ tục hành chính về quy hoạch, đầu tư, đất đai và xây dựng phải được cắt giảm ít nhất 50% thời gian giải quyết theo quy định...
  • Hà Nội phát triển nhà ở xã hội, tạo đà tăng trưởng kinh tế "hai con số"
    Thúc đẩy phát triển nhà ở xã hội đang được xác định là một trong những nhiệm vụ trọng tâm hàng đầu của thành phố Hà Nội, góp phần quan trọng vào việc bảo đảm an sinh xã hội và hiện thực hóa mục tiêu tăng trưởng kinh tế "hai con số".
  • Hà Nội phê duyệt chủ trương đầu tư dự án "hồi sinh" sông Nhuệ
    Chiều ngày 15/7, tiếp tục chương trình Kỳ họp thứ năm, HĐND thành phố Hà Nội đã chính thức thông qua Nghị quyết phê duyệt chủ trương đầu tư Dự án xây dựng, tu bổ xung yếu hệ thống đê điều, nạo vét và xử lý ô nhiễm môi trường sông Nhuệ. Được triển khai theo phương thức đối tác công tư (PPP) với loại hợp đồng Xây dựng - Chuyển giao (BT), dự án có sơ bộ tổng mức đầu tư lên tới 75.115 tỷ đồng này được xác định sẽ giải quyết triệt để các "điểm nghẽn" của Thủ đô về ùn tắc giao thông, ngập úng, ô nhiễm môi trường và vi phạm trật tự đất đai... đã được chỉ rõ tại Nghị quyết số 02-NQ/TU ngày 25/11/2025 của Thành ủy Hà Nội.
Nổi bật Tạp chí Người Hà Nội
  • “Khai phá” tiềm năng nghệ thuật biểu diễn để công nghiệp văn hóa Hà Nội “cất cánh”
    Trong kỷ nguyên mới, lĩnh vực nghệ thuật biểu diễn của Hà Nội đang có sự chuyển mình mạnh mẽ, với một tâm thế phát triển mới. Từ ánh sáng của Nghị quyết số 80-NQ/TW của Bộ Chính trị về phát triển văn hóa Việt Nam và Chương trình hành động số 08-CTr/TU của Thành ủy Hà Nội thực hiện Nghị quyết số 80-NQ/TW, nghệ thuật biểu diễn càng có cơ hội trở thành ngành trọng yếu của nền công nghiệp văn hóa, đóng góp trực tiếp vào tăng trưởng kinh tế và lan tỏa hình ảnh Thủ đô Hà Nội trên trường quốc tế.
  • “Hà Nội – Khúc hát tự hào”: Âm vang từ mùa thu độc lập đến khát vọng tương lai
    Tối 1/9, tại khu vực đền Bà Kiệu, Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch Hà Nội phối hợp với Đảng ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ Việt Nam phường Cửa Nam tổ chức chương trình nghệ thuật đặc biệt với chủ đề “Hà Nội - Khúc hát tự hào”.
  • “Chìa khóa” để Hà Nội khai thác hiệu quả nguồn lực từ quảng cáo, phát triển công nghiệp văn hóa
    Quá trình phát triển đô thị, xây dựng kết cấu hạ tầng và mở rộng không gian công cộng, Hà Nội đã hình thành nhiều vị trí có tiềm năng khai thác quảng cáo, góp phần phục vụ phát triển kinh tế - xã hội, chỉnh trang đô thị và phát triển công nghiệp văn hóa Thủ đô. Nhất là vừa qua, thực hiện Luật Thủ đô 2026, HĐND thành phố Hà Nội khóa XVII đã ban hành Nghị quyết số 33/2026/NQ-HĐND, là nghị quyết đầu tiên quy định cơ chế quản lý và khai thác hoạt động quảng cáo theo cơ chế đặc thù của Thủ đô Hà Nội,
  • Đổi tên Ban Tuyên giáo và Dân vận Thành ủy thành Ban Tuyên giáo Thành ủy
    HNP - Thành ủy Hà Nội đã ban hành Quyết định số 2763-QĐ/TU, ngày 31/8/2026 về việc đổi tên Ban Tuyên giáo và Dân vận Thành ủy Hà Nội thành Ban Tuyên giáo Thành ủy Hà Nội.
  • Các điểm gửi xe miễn phí tại Hà Nội trong kỳ nghỉ lễ Quốc khánh 2/9
    Nhằm phục vụ người dân tham quan và vui chơi dịp Lễ Quốc khánh 2/9, Hà Nội bố trí nhiều điểm trông giữ xe hoàn toàn miễn phí từ 17h00 ngày 31/8/2026 đến hết ngày 02/9/2026. Các vị trí đỗ xe trải rộng tại các tuyến phố trung tâm, di tích lịch sử, công viên lớn, trường học và bến xe cửa ngõ...
Đừng bỏ lỡ
Hà Nội sắp đấu giá đất ở nhiều huyện ven đô, có lô khởi điểm gần 10 tỷ đồng
POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO